มอเตอร์ไซค์ไฟฟ้าสวยๆคันนี้ สร้างโดยเพื่อนสมาชิกในเฟสบุ๊คของ ebikr.com นะครับ ชื่อ พ่อเลี้ยง ราชาไข่ไก่ หากท่านใดสนใจรับไข่ไก่ไปจำหน่ายเชิญติดต่อที่ www.thaiegg.com ได้เลยครับ
คุณพ่อเลี้ยงราชาไข่ชื่นชอบมอเตอร์ไซค์ช็อปเปอร์เป็นอย่างมาก ไม่ได้จบช่างเชื่อมมาหรอกนะครับ แต่ชอบงานด้านนี้ เลยทำการเชื่อมเอง ทำเองหมด เริ่มต้นจากการจิตนาการ จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ไอสไตล์กล่าวไว้เช่นนั้น แล้วนำเอาล้อมอเตอร์ไซค์เก่ามาวางเทียบกับแป๊บเหล็ก
![เริ่มจากล้อเก่ากับแป๊บเหล็กนี้ จะมาเป็นมอเตอร์ไซค์ได้อย่างไร](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/09/557129_585627038146068_909110814_n.jpg)
เริ่มจากล้อเก่ากับแป๊บเหล็กนี้ จะมาเป็นมอเตอร์ไซค์ได้อย่างไร
![การนำท่อแป๊บเหล็กมาดัดเป็นโครง ค่อยๆเชื่อม ค่อยๆ ดัดตัดต่อกันไป ทำแบบไม่มีแบบ drawing ครับ](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/09/524491_585627168146055_524928459_n.jpg)
การนำท่อแป๊บเหล็กมาดัดเป็นโครง ค่อยๆเชื่อม ค่อยๆ ดัดตัดต่อกันไป ทำแบบไม่มีแบบ drawing ครับ
![ระบบบังคับเลี้ยว](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/09/1236037_585627648146007_864680926_n.jpg)
ระบบบังคับเลี้ยว
![ในเวอร์ชันแรกเลย คุณพ่อเลี้ยง ราชาไข่ไก่ ตั้งใจจะเอาเครื่องคูโบต้ามาลง เทียบแล้วลงตัวเป๊ะ](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/09/15066_585627818145990_1064853754_n.jpg)
ในเวอร์ชันแรกเลย คุณพ่อเลี้ยง ราชาไข่ไก่ ตั้งใจจะเอาเครื่องคูโบต้ามาลง เทียบแล้วลงตัวเป๊ะ
![ลองประกอบครบๆ ดู ไฟหน้าอย่างเท่](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/09/970138_585628194812619_866672073_n.jpg)
ลองประกอบครบๆ ดู ไฟหน้าอย่างเท่
คิดไปคิดมา ลองเอาไดสตาร์ทรถเก่ามาลงดู แต่มอเตอร์พวกนี้ จะหมุนได้ไม่นานครับ เพราะแรงบิดเยอะ กินกระแสสูงจัด เดียวแบตหมดเร็ว ใช้แบต 24V ขับ วิ่งช้าหน่อยแต่วิ่งได้ แล้วยังเป็นมอเตอร์แปรงถ่านรุ่นเก่า หากมาใช้กับระบบ 48V แปรงถ่านจะไปก่อนเพื่อนเลยครับ
![วางแบบนี้เขาเรียกขับกลาง(mid drive) ครับ](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/09/1238819_585628841479221_1280414733_n.jpg)
วางแบบนี้เขาเรียกขับกลาง(mid drive) ครับ
![วางแบตตรงกลางเลย ให้น้ำหนักสมดุลที่ดี](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/09/558629_585629121479193_218069253_n.jpg)
วางแบตตรงกลางเลย ให้น้ำหนักสมดุลที่ดี
![ทำเหล็กพับปิด โป๊วสี เตรียมเก็บงาน งานจะได้เรียบร้อย](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/09/598780_585629564812482_2086355664_n.jpg)
ทำเหล็กพับปิด โป๊วสี เตรียมเก็บงาน งานจะได้เรียบร้อย
![เบาะเหล็กแผ่นตัดพับสุดเท่ กับตำแหน่งโช๊คอัพที่ไม่มีใครเหมือน รับน้ำหนักที่เบาะเลย สุดยอดความแปลกใหม่ ดูเหมือนต้องขัดเยอะนะครับ แต่ก็ใจรักขัดต่อจนเรียบ](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/09/1239801_585629698145802_1140006162_n.jpg)
เบาะเหล็กแผ่นตัดพับสุดเท่ กับตำแหน่งโช๊คอัพที่ไม่มีใครเหมือน รับน้ำหนักที่เบาะเลย สุดยอดความแปลกใหม่ ดูเหมือนต้องขัดเยอะนะครับ แต่ก็ใจรักขัดต่อจนเรียบ
![เอามาพ่นสีเหมือนงานอู่ซ่อมรถเลยครับ](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/09/537013_585629768145795_1931781949_n.jpg)
เอามาพ่นสีเหมือนงานอู่ซ่อมรถเลยครับ
![ลองไปลองมา ขอลองแบบฮับมอเตอร์จะง่ายกว่า เลยมาลงที่ฮับมอเตอร์](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/09/1234180_585629891479116_86299473_n.jpg)
ลองไปลองมา ขอลองแบบฮับมอเตอร์จะง่ายกว่า เลยมาลงที่ฮับมอเตอร์
![เก็บงาน](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/09/1234338_585629931479112_126206079_n.jpg)
เก็บงาน
![ตีเหล็กทำบังโคลนเท่ๆ ทำสีซะหน่อย](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/09/1234758_585630018145770_181778740_n.jpg)
ตีเหล็กทำบังโคลนเท่ๆ ทำสีซะหน่อย
![เป็นคันแล้วครับ](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/09/993717_585630064812432_365616463_n.jpg)
เป็นคันแล้วครับ
ผมว่าสวย เท่ดีนะครับ ตอนนี้คุณพ่อเลี้ยง ราชาไข่ไก่ เตรียมลงแบตลิเทียมแล้ว เพื่อประสิทธิภาพในการใช้งานที่ดีขึ้น วิ่งสนุกสนานขึ้นนะครับ และนี่คือผลงานที่น่าภูมิใจอีกผลงานจากคนไทยครับ