สำหรับท่านที่ชอบปั่นแบบสบายๆ แต่ต้องใช้คอมพิวเตอร์โน๊ตบุคประจำเพราะข้อมูลต่างๆ และเรื่องของความสะดวก จะแบกเป้ก็หนักหลังดีไม่ดีปวดหลังจะตามมาอีก วันนี้ผมขอแนะนำทริกเล็กๆน้อยๆ ในการผูกเป้กับแฮนด์หน้าจักรยานนะครับ
![ตำแหน่งการวางเป้แขวนบนแฮนด์จักรยาน](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/08/971379_563988776976561_1672328189_n.jpg)
ตำแหน่งการวางเป้แขวนบนแฮนด์จักรยาน
ก่อนอื่นต้องตรวจสอบก่อนว่ามีระยะพอที่จะแขวนเป้หรือประเป๋าต่างๆได้หรือไม่ ถ้าได้ให้เตรียม เชือกหรือสายไฟสองเส้นมาผูกกับแฮนด์ตรงส่วนเบรค ที่ยึดกับแฮนด์ และหูกระเป๋าตามรูปนะครับ
![ของผมใช้ผูกสายไฟเอา เพราะมันเหนียวดี ใส่ท่อยางด้วยกันขีดข่วนครับ](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/08/1010347_563989333643172_1565947302_n.jpg)
ของผมใช้ผูกสายไฟเอา เพราะมันเหนียวดี ใส่ท่อยางด้วยกันขีดข่วนครับ
ด้านหน้าใช้เชือกเป้ ผูกกับจักรยานกันกระเป๋ากระแทกไปกระแทกมานะครับ
![ด้านหน้ามัดให้แน่นหนา กับกระเป๋าแกว่งไปมานะครับ](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/08/1002483_563989813643124_1610937923_n.jpg)
ด้านหน้ามัดให้แน่นหนา กับกระเป๋าแกว่งไปมานะครับ
เพียงเท่านี้คุณไม่ต้องแบกเป้เองอีกต่อไป แขวนเลยครับ ชีวิตสะดวกขึ้นอีกเยอะ