สำหรับท่านที่อยากจะใช้จักรยานไฟฟ้าบ้าง หรือ จักรยานธรรมดาไว้ปั่นเล่นกับเพื่อนบ้าง แนะนำชุด smart pie เลยครับ เพราะหากคุณใส่ยางให้ครบ ติดดิสก์เบรค ใส่ชุดเกียร์ เท่านี้ คุณก็พร้อมที่จะสลับกับล้อธรรมดา เผื่อไว้ปั่นแบบธรรมดาเล่นๆ
แบตเตอรี่ ก็เลือกแบตทรงกระติกน้ำ 36V 8AH ก็ดูเนียนๆ เหมือนจักรยานธรรมดา สำหรับแบตรุ่นนี้ ก็วิ่งได้ไกลถึง 40 กม เพียงพอสำหรับการปั่นท่องเที่ยวแล้วนะครับ
![ด้านขวา ติดดิสก์เบรค ด้านขวา ติดดิสก์เบรค](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/03/306124_505083282867111_377618032_n.jpg)
ด้านขวา ติดดิสก์เบรค
![ด้านซ้ายชุดเกียร์ 8 ชั้น ด้านซ้ายชุดเกียร์ 8 ชั้น](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2013/03/487269_505083799533726_374153160_n.jpg)
ด้านซ้ายชุดเกียร์ 8 ชั้น
เพียงเท่านี้ จักรยานธรรมดาของคุณก็พร้อมสลับไปสลับมา ระหว่างล้อจักรยานไฟฟ้า หรือล้อจักรยานแบบธรรมดาก็ได้นะครับ