สำหรับท่านที่ต้องการน้ำหนักสมดุลย์ แบตเตอรี่ที่แรงขึ้นกว่าแบตกระติกน้ำทั่วไป แบตกระติกน้ำจะมีขนาด 36V8 AH แบตก้อนสี่เหลี่ยมจะมีขนาด 36V12AH และ 48V10AH ด้วยการวางแบตเตอรี่ตรงกลางจักรยานก็สามารถทำได้ แต่ต้องพิจารณาว่าเฟรมจักรยานควรมีรูน็อตสำหรับล็อกยึดที่จับกระติกน้ำ และทำขายึดตัวแบตเตอรี่ดังรูปเป็นขายึดที่ทำจากอลูมิเนียมนำมาพับเป็นฉาก แล้วเจาะรูปทำการยึดแบตกับตัวโครงจักรยาน จากนั้นเมื่อยึดได้แล้วก็อาจทำซองหนังหุ้ม หรือพ่นสีก็ได้นะครับ
![ลักษณะขาอลูมิเนียมยึดแบตเตอร์รี่ ลักษณะขาอลูมิเนียมยึดแบตเตอร์รี่](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2012/10/197545_448692385172868_572483380_n.jpg)
ลักษณะขาอลูมิเนียมยึดแบตเตอรี่
![อีกมุมมอง อีกมุมมอง](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2012/10/9230_448692555172851_188141080_n.jpg)
อีกมุมมอง
![พ่นสีตกแต่งตามความชอบ พ่นสีตกแต่งตามความชอบ](http://blog.ebikr.com/wp-content/uploads/2012/10/63184_448692658506174_1080604146_n.jpg)
พ่นสีตกแต่งตามความชอบ
อ้างอิง greenrenovation.com.au