ปั่นจักรยานไฟฟ้า ท่องเทียวรูปแบบใหม่เชิงอนุรักษ์ วันนี้เสนอตอน น้องแดงพาเทียวพิพิธภัณฑ์ช้างเอราวัณ สมุทรปราการ
วันนี้วันหยุดครับ เลยอยากจะพาปั่นน้องแดง จักรยานไฟฟ้าพาเพื่อนๆไปเที่ยวชม พิพิธภัณฑ์ช้างเอราวัณ สมุทรปราการ นั่งฟังพยากรณ์อากาศเห็นว่า ฝนจะตก 60% เลยรีๆรอ สักสี่โมงกว่าเห็นฝนยังไม่ตก เลยออกจากบ้านสัก 5 โมงเย็นกว่าๆได้ กลัวปัญหาการจราจร ก่อนอื่นต้องศึกษาเส้นทางก่อนนะครับ ผมก็ดูจาก http://maps.google.co.th/ ระยะทางแค่ 21.1 กม เอง แค่นี้สบายมากๆ สำหรับจักรยานไฟฟ้าของผมเป็นจักรยานโลตัส ติดตั้งชุดฮับมอเตอร์ไฟฟ้า Magic Pie 2 กับแบตเตอร์รี่ 48 V 10AH คันนี้วิ่งได้ 50 กม ครับ
![ปัหมุดระยะทางจากบ้านถึงพิพิธภัณฑ์ช้างเอราวัณ สมุทรปราการ 21.1 กม.](http://ebikr.com/wp-content/uploads/2012/05/map.jpg)
ปัหมุดระยะทางจากบ้านถึงพิพิธภัณฑ์ช้างเอราวัณ สมุทรปราการ 21.1 กม.
![ตอนขาไป ก็กินลมชมวิว แวะถ่ายรูปไปเรื่อยๆ บางจากรถไม่ค่อยติดเท่าไรครับ ตอนขาไป ก็กินลมชมวิว แวะถ่ายรูปไปเรื่อยๆ บางจากรถไม่ค่อยติดเท่าไรครับ](http://ebikr.com/wp-content/uploads/2012/05/travel-ebike-01.jpg)
ตอนขาไป ก็กินลมชมวิว แวะถ่ายรูปไปเรื่อยๆ บางจากรถไม่ค่อยติดเท่าไรครับ
วันนี้ มีอุปกรณ์เสริมเพิ่มขึ้นมา สำหรับการปั่นจักรยานในเวลากลางคืน นั้นคือ ไฟหน้าและไฟท้ายครับ เพื่อความปลอดภัยในการขับขี่ ที่เห็นสีขาวๆ คือแบตเตอร์รี่แบบน้ำหนักเบานะครับ เห็นเล็กๆแบบนี้ แต่เชื่อหรือไม่ว่า มันเท่ากับแบตเตอร์รี่รถยนต์สี่ลูก!!! หลังรกไปหน่อยผมแบกกระเป๋าสำภาระ ใส่เครื่องมืออุปกรณ์ต่างๆไปด้วยนะครับ
![วันนี้มีอุปกรณ์เสริมสำหรับการปั่นจักรยานในเวลากลางคืน นั้นคือ ไฟหน้าและไฟท้าย วันนี้มีอุปกรณ์เสริมสำหรับการปั่นจักรยานในเวลากลางคืน นั้นคือ ไฟหน้าและไฟท้าย](http://ebikr.com/wp-content/uploads/2012/05/travel-ebike-02.jpg)
วันนี้มีอุปกรณ์เสริมสำหรับการปั่นจักรยานในเวลากลางคืน นั้นคือ ไฟหน้าและไฟท้าย
![สี่แยกบางนา รถไฟฟ้ามาถึงแล้ว การจราจร นิ่งๆครับ นี่ขนาดปิดเทอมนะนี่ เปิดเทอมจะขนาดไหน สี่แยกบางนา รถไฟฟ้ามาถึงแล้ว การจราจร นิ่งๆครับ นี่ขนาดปิดเทอมนะนี่ เปิดเทอมจะขนาดไหน](http://ebikr.com/wp-content/uploads/2012/05/travel-ebike-03.jpg)
สี่แยกบางนา รถไฟฟ้ามาถึงแล้ว การจราจร นิ่งๆครับ นี่ขนาดปิดเทอมนะนี่ เปิดเทอมจะขนาดไหน
![เห็นสภาพการจราจรกับราคาน้ำมันแล้วปวดตับ เห็นสภาพการจราจรกับราคาน้ำมันแล้วปวดตับ](http://ebikr.com/wp-content/uploads/2012/05/travel-ebike-04.jpg)
เห็นสภาพการจราจรกับราคาน้ำมันแล้วปวดตับ
![มาถึงสำโรงแล้วครับ จักรยานนี่การจราจรติดๆ ผ่านไปได้สบายๆ ไม่ต้องเปลืองน้ำมัน ไม่ต้องนั่งเครียดบนรถด้วย เพียงแต่ขอให้มีวินัยในการขับขี่นะครับ มาถึงสำโรงแล้วครับ จักรยานนี่การจราจรติดๆ ผ่านไปได้สบายๆ ไม่ต้องเปลืองน้ำมัน ไม่ต้องนั่งเครียดบนรถด้วย เพียงแต่ขอให้มีวินัยในการขับขี่นะครับ](http://ebikr.com/wp-content/uploads/2012/05/travel-ebike-05.jpg)
มาถึงสำโรงแล้วครับ จักรยานนี่การจราจรติดๆ ผ่านไปได้สบายๆ ไม่ต้องเปลืองน้ำมัน ไม่ต้องนั่งเครียดบนรถด้วย เพียงแต่ขอให้มีวินัยในการขับขี่นะครับ
![ถนนสุขุมวิท ช่วงสมุทรปราการ ทำเลนด้านข้างสำหรับจักรยาน ดีมากๆเลยครับ น่าชมเชยจริงๆ ถนนสุขุมวิท ช่วงสมุทรปราการ ทำเลนด้านข้างสำหรับจักรยาน ดีมากๆเลยครับ น่าชมเชยจริงๆ](http://ebikr.com/wp-content/uploads/2012/05/travel-ebike-06.jpg)
ถนนสุขุมวิท ช่วงสมุทรปราการ ทำเลนด้านข้างสำหรับจักรยาน ดีมากๆเลยครับ น่าชมเชยจริงๆ
มาถึงแล้วครับ เหงื่อยังไม่ออกเลย เพราะมาด้วยโหมดไฟฟ้านะครับ แต่มาถึง 6 โมงกว่าๆ เขาก็ปิดซะแล้ว ว้า แย่จัง อดเข้าไปข้างในเลย ขอถ่ายรูปข้างนอกก็ยังดี ไว้โอกาสหน้าจะมาอีกรอบ ขอถ่ายรูปข้างนอกก่อนนะครับ สำหรับข้อมูลพิพิธภัณฑ์ช้างเอราวัณ ชมได้ที่ http://www.erawan-museum.com/thai/main.html
![พิพิธภัณฑ์ช้างเอราวัณ พิพิธภัณฑ์ช้างเอราวัณ](http://ebikr.com/wp-content/uploads/2012/05/travel-ebike-07.jpg)
พิพิธภัณฑ์ช้างเอราวัณ
![ประตูทางเข้าอลังมากๆ จักรยานผมเหลือคันเล็กนิดเดียว ประตูทางเข้าอลังมากๆ จักรยานผมเหลือคันเล็กนิดเดียว](http://ebikr.com/wp-content/uploads/2012/05/travel-ebike-08.jpg)
ประตูทางเข้าอลังมากๆ จักรยานผมเหลือคันเล็กนิดเดียว
![ได้แต่มองจากภายนอก ยิ่งใหญ่จริงๆ ครับ และยังเป็นสิ่งศักดิสิทธิ์ของชาวบ้านด้วยนะครับ ได้แต่มองจากภายนอก ยิ่งใหญ่จริงๆ ครับ และยังเป็นสิ่งศักดิสิทธิ์ของชาวบ้านด้วยนะครับ](http://ebikr.com/wp-content/uploads/2012/05/travel-ebike-09.jpg)
ได้แต่มองจากภายนอก ยิ่งใหญ่จริงๆ ครับ และยังเป็นสิ่งศักดิสิทธิ์ของชาวบ้านด้วยนะครับ
![ยิ่งใหญมากๆครับ เสียดายไม่ได้เข้าไปชม ยิ่งใหญมากๆครับ เสียดายไม่ได้เข้าไปชม](http://ebikr.com/wp-content/uploads/2012/05/travel-ebike-10.jpg)
ยิ่งใหญมากๆครับ เสียดายไม่ได้เข้าไปชม
ไหนๆ มาสมุทรปราการแล้ว ก็ขอเลยไปสวนสุขภาพ ร 9 ที่ในเมืองสมุทรปราการนะครับ ไม่ได้มานานมาก อากาศที่นี่ดี ติดแม่น้ำเจ้าพระยาเลยนะครับ แวะถ่ายรูปหน้าโรงเรียนนายเรือก่อน
![ไหนๆ มาสมุทรปราการแล้ว ก็ขอเลยไปสวนสุขภาพ ร 9 ที่ในเมืองสมุทรปราการนะครับ ไหนๆ มาสมุทรปราการแล้ว ก็ขอเลยไปสวนสุขภาพ ร 9 ที่ในเมืองสมุทรปราการนะครับ](http://ebikr.com/wp-content/uploads/2012/05/travel-ebike-11.jpg)
ไหนๆ มาสมุทรปราการแล้ว ก็ขอเลยไปสวนสุขภาพ ร 9 ที่ในเมืองสมุทรปราการนะครับ
![จากนั้นก็เลาะๆตามท้องถนนมา ผ่านหน้าหอนาฬิกาจังหวัด จากนั้นก็เลาะๆตามท้องถนนมา ผ่านหน้าหอนาฬิกาจังหวัด](http://ebikr.com/wp-content/uploads/2012/05/travel-ebike-12.jpg)
จากนั้นก็เลาะๆตามท้องถนนมา ผ่านหน้าหอนาฬิกาจังหวัด
![แวเถ่ายรูปเป็นที่ระลึก มาถึงแล้ว สวนสุขภาพ ร 9 อากาศดีมากๆครับ เลยนั่งสูดโอโซนสักพัก มีน้องมาถ่ายรูป โดดสะเก็ตบอร์ดพอดีข้างหลัง แวเถ่ายรูปเป็นที่ระลึก มาถึงแล้ว สวนสุขภาพ ร 9 อากาศดีมากๆครับ เลยนั่งสูดโอโซนสักพัก มีน้องมาถ่ายรูป โดดสะเก็ตบอร์ดพอดีข้างหลัง](http://ebikr.com/wp-content/uploads/2012/05/travel-ebike-13.jpg)
แวเถ่ายรูปเป็นที่ระลึก มาถึงแล้ว สวนสุขภาพ ร 9 อากาศดีมากๆครับ เลยนั่งสูดโอโซนสักพัก มีน้องมาถ่ายรูป โดดสะเก็ตบอร์ดพอดีข้างหลัง
นั่งสักพัก ก็ขอกลับบ้าน วันนี้ก็ได้ยืดเส้นยืดสาย ขากลับขอปรับเป็นโหมดปั่นเท้าออกกำลังกายแทนนะครับ ข้อดีของจักรยานไฟฟ้าอย่างหนึ่งคือ เพิ่มระยะทาง เพิ่มกำลัง จากการที่เราปั่นได้ปกตินะครับ
![ขากลับขอปรับเป็นโหมดปั่นเท้าออกกำลังกายแทนนะครับ ข้อดีของจักรยานไฟฟ้าอย่างหนึ่งคือ เพิ่มระยะทาง เพิ่มกำลัง จากการที่เราปั่นได้ปกตินะครับ ขากลับขอปรับเป็นโหมดปั่นเท้าออกกำลังกายแทนนะครับ ข้อดีของจักรยานไฟฟ้าอย่างหนึ่งคือ เพิ่มระยะทาง เพิ่มกำลัง จากการที่เราปั่นได้ปกตินะครับ](http://ebikr.com/wp-content/uploads/2012/05/travel-ebike-14.jpg)
ขากลับขอปรับเป็นโหมดปั่นเท้าออกกำลังกายแทนนะครับ ข้อดีของจักรยานไฟฟ้าอย่างหนึ่งคือ เพิ่มระยะทาง เพิ่มกำลัง จากการที่เราปั่นได้ปกตินะครับ
![จักรยานไฟฟ้าคันนี้มีเกจวัดสองตัวครับ ตัวแรกด้านขวาใช้ วัดระยะทาง เวลาที่ใช้ไป ความเร็วของจักรยาน ตัวที่สองด้านซ้าย ใช้วัดพลังงานที่ใช้ไป เป็นเกจวัดพลังงานไฟฟ้าที่ใช้ไปครับ จักรยานไฟฟ้าคันนี้มีเกจวัดสองตัวครับ ตัวแรกด้านขวาใช้ วัดระยะทาง เวลาที่ใช้ไป ความเร็วของจักรยาน ตัวที่สองด้านซ้าย ใช้วัดพลังงานที่ใช้ไป เป็นเกจวัดพลังงานไฟฟ้าที่ใช้ไปครับ](http://ebikr.com/wp-content/uploads/2012/05/travel-ebike-15.jpg)
จักรยานไฟฟ้าคันนี้มีเกจวัดสองตัวครับ ตัวแรกด้านขวาใช้ วัดระยะทาง เวลาที่ใช้ไป ความเร็วของจักรยาน ตัวที่สองด้านซ้าย ใช้วัดพลังงานที่ใช้ไป เป็นเกจวัดพลังงานไฟฟ้าที่ใช้ไปครับ
ก่อนจะจากไปขอสรุประยะทางกับพลังงานที่ใช้ไปวันนี้ ในรูปจักรยานไฟฟ้าคันนี้มีเกจวัดสองตัวครับ ตัวแรกด้านขวาใช้ วัดระยะทาง เวลาที่ใช้ไป ความเร็วของจักรยาน ตัวที่สองด้านซ้าย ใช้วัดพลังงานที่ใช้ไป เป็นเกจวัดพลังงานไฟฟ้าที่ใช้ไปครับ ข้อมูลได้ดังนี้
ระยะทาง 19.23 km
ความเร็วเฉลี่ย 20.9 km/hr
ความเร็วสูงสุด 36.6 km/hr
แรงดันไฟฟ้าต่ำสุด 48.55 โวลท์
กำลังไฟฟ้าสูงสุด 210.4 วัตต์
กระแสไฟฟ้าสูงสุด 27.8 แอมแปร์
ใช้ไฟจากแบตต์ไป 4.137 แอมป์อาวว์ ยังเหลืออีกเกือบ 6 แอมป์อาวว์ ยังวิ่งได้อีกไกลนะนี่